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Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

ameagiza kufumuliwa kwa Kituo 
cha Huduma kwa Wateja cha Shirika 
la Umeme Nchini, (TANESCO) 
kufuatia kituo hicho kushindwa 
kuwahudumia Wananchi kwa 
viwango vinavyotarajiwa.

 
Ametoa agizo hilo leo tarehe 9 

Januari, 2025 jijini Dar es Salaam 
baada ya kutembelea kituo hicho 
pamoja na mambo mengine 
kufuatilia utekelezaji wa maelekezo 
yake aliyoyatoa mwezi Aprili, 2024.

 

upya kituo ili kuongeza 
ufanisi na tija kwa Wananchi, 
“kituo hiki kinategemewa na 
Watanzania wengi na huduma 
inayotolewa hapa hairidhishi 
kabisa,” amesema Dkt. Biteko.

 
Ameongeza kuwa, Serikali 

ya Rais Samia imetoa fedha 
nyingi kuhudumia kituo hicho 
lakini utendaji wake ni mbovu 
kuliko huduma ya kituo.

 
TANESCO ilielekezwa kuachana 

na matumizi ya namba za kulipia 
Kwenye utoaji wa huduma 
na kuomba namba ya bure ya 
huduma (toll number) kutoka 
Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania-TCRA ili kuwapa 
unafuu wa Wananchi wanapopiga 
kuhitaji huduma za TANESCO.

 
Dkt. Biteko ametoa wiki moja 

kwa uongozi wa TANESCO 
kufanya maboresho ya Kituo 
hicho na matokeo yake 
yawe wazi kwa Wananchi 
kutokana na huduma zake.

 
Akizungumzia utendaji wa 

Kituo hicho, Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa TANESCO Mha. 
Abubakar Issa amesema kulikuwa 
na changamoto za kibajeti. Aidha 
amesema kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
TCRA watakaa haraka na kuanza 
matumizi ya namba bila malipo 
ili kutoa unafuu kwa wananchi 
na kuleta tija kwa watumiaji.

 

HABARI

Dkt. Biteko ameshangazwa na 
hatua ya TANESCO kuweka 
kando maelekezo ya mwezi Aprili 
2024 yaliyolitaka Shirika hilo 
kuondokana na  matumizi ya 
namba za kulipia kwenye utoaji 
wa huduma na kuomba namba ya 
bure ya huduma (free toll number) 
kutoka Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania -TCRA ili kuwapa 
unafuu wananchi wanaohitaji 
huduma za TANESCO.

 
“ Wewe ulishapiga simu, pesa 

yako ikakatwa na huduma 
usiipate? Wananchi wanaumia 
sana!” naagiza kuundwa 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko, 
akizungumza mara baada ya kutembelea Kituo cha Huduma kwa Wateja 
cha Shirika la Umeme Nchini, (TANESCO) na kufuatilia utekelezaji wa 
maelekezo yake aliyoyatoa mwezi Aprili, 2024.

DKT. BITEKO AAGIZA KITUO CHA HUDUMA 
KWA WATEJA TANESCO KUSUKWA UPYA

Akerwa na kusuasua kwa utendaji wa Kituo hicho

Awataka watendaji kuondokana na kufanya kazi kwa mazoea

Ahoji sababu za kutelekezwa kwa maelekezo yake ya 2024
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HABARI

wa ngazi ya juu wa Mawaziri wenye 
lengo la kujadili namna ambavyo 
nchi wanachama wanaweza 
kutumia fursa ya ushawishi kwa 
wadau wa maendeleo kutenga 
fedha kwa ajili ya miradi ya 
nishati jadidifu ambayo ni rafiki 
kwa mazingira
 
‘’ Nipende kuwajulisha kuwa 
Tanzania ni mwenyeji wa mkutano 
huo wa masuala ya nishati  na 
ajenda hii kama nchi tumeibeba 
kwa vitendo kuhakikisha waafrika 
Milioni 300 kusini mwa jangwa la 
Sahara wanapata umeme ifikapo 
mwaka 2030 na natoa rai kwa  nchi 
wanachama wa IRENA kuibeba 

ajenda hii kwa vitendo.‘’ Amesema 
Dkt. Kazungu
 
Amesema  mkutano wa M300 
utaangazia pia mageuzi kwenye 
sekta ya nishati na kuangalia 
uwezekano wa upatikanaji wa 
fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya kuunganisha wateja 
sambamba na ushirikishwaji wa 
sekta binafsi kwenye utekelezaji wa 
miradi ya pamoja na kuhamasisha 
matumizi ya nishati safi ya kupikia
 
Aidha Dkt. Kazungu amewaambia 
wajumbe wa IRENA kuwa kauli 
mbiu itakayoongoza mkutano huo 
ni kuharakisha upatikanaji wa 

Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati 
anayeshughulikia umeme 

na nishati jadidifu Dkt Khatibu 
Kazungu amesema ,Tanzania 
imejipanga vema kupokea ugeni 
wa Wakuu wa Nchi 53 wa Afrika 
watakaohudhuria mkutao wa 
wakuu wa nchi wa masuala ya 
nishati  unaotarajiwa kufanyika 
tarehe 27 hadi 28 Januari, 2025 
jijini Dar es Salaam.
 
Dkt Kazungu ameyasema hayo 
kwenye mkutano wa Baraza la 
15 la wakala wa kimataifa wa 
nishati jadidifu (IRENA) wakati 
akiwasilisha mada kwenye mjadala 

TANZANIA IPO TAYARI KUPOKEA 
WAKUU WA NCHI  AFRIKA KATIKA 
MKUTANO WA NISHATI WA MISSION 
300 -DKT.KAZUNGU

Aliambia Jukwaa la IRENA UAE kuwa Tanzania imejipanga vema kwa ujio huo.

Asema Tanzania imerekehisha sheria ya uwekezaji kuruhusu  sekta binafsi kutekeleza miradi

Nchi wanachama IRENA wataka wabia wa maendeleo kuwekeza kwenye miradi ya nishati ambayo ni 

rafiki kwa mazingira

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati anayeshughulikia Umeme na Nishati Jadidifu Dkt Khatibu Kazungu,(katikati) 
akiwa kwenye mkutano wa Baraza la 15 la wakala wa kimataifa wa nishati jadidifu (IRENA).
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Mkurugenzi wa Utawala 
na Rasilimali Watu 
Wizara ya Nishati, 

Bi Ziana Mlawa ameongoza 
Watendaji mbalimbali  kupokea 
magari sita kutoka Mradi wa 
Usafirishaji wa Umeme Nyakanazi 
katika Ofisi za Wizara ya Nishati 
zilizopo Mtumba jijini Dodoma 
Januari 09, 2025.

WIZARA YA NISHATI 
YAPOKEA MAGARI 
KUTOKA MRADI WA UMEME 
WA NYAKANAZI

Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu Wizara ya Nishati, Bi Ziana 
Mlawa (kushoto wa kwanza) akiongoza watumishi mbalimbali kupokea 
magari sita kutoka Mradi wa Usafirishaji wa Umeme Nyakanazi katika Ofisi 
za Wizara ya Nishati zilizopo Mtumba jijini Dodoma Januari 09, 2025.

 
Katika magari hayo sita 

yaliyopokelewa, moja litaenda 
Wizara ya Fedha, mawili yataenda 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji (EWURA)

na magari matatu yatabaki 
Wizara ya Nishati.
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WIZARA YA NISATI 
YAWASILISHA 
UTEKELEZAJI WA BAJETI 
2024/2025 KATIKA KAMA-
TI YA KUDUMU YA BUNGE 
YA NISHATI NA MADINI

Maeneo ya kipaumbele yaliyotekelezwa kwa mwaka 2024/2025 yaelezwa

Ni pamoja na hali ya uzalishaji na upatikanaji wa Nishati ya Umeme nchini

nishati Afrika ili kuwatoa gizani 
waafrika wapatao milioni 685 kati 
ya Bilioni 1 ambao hawana nishati 
ya umeme
 
Dkt Kazungu amesisitiza kuwa 
Serikali imefanya marekebisho ya 
sheria ya uwekezaji ili kutoa fursa 
kwa sekta binafsi kushirikiana 
na Serikali kutekeleza miradi 
ya nishati jadidifu kutokana na 
umuhimu wake
 
Amesema Tanzania inawashukuru 
sana wabia wa maendeleo kwenye 
utekelezaji wa miradi ya nishati 
jadidifu kama vile Benki ya Dunia, 
Benki ya maendeleo ya Afrika 
AfDB, AFD, KFW kwa kufadhili 
miradi mbalimbali ya nishati 
jadidifu nchini ikiwemo ule wa 
Kakono na Malagarasi ambayo iko 
kwenye hatua za utekelezaji
 
Kwa upande  Makamu wa Rais 
anayeshughulikia masuala ya 
Nishati na Mabadiliko ya Tabia 
Nchi kutoka Benki ya AfDB,  
ambao pia wanafadhili miradi 
ya nishati jadidiifu kwa upande 
wa Afrika Kevin Kariuki alisema 
kuwa utashi wa kisiasa, uainishaji 
wa sera za wazi vinahitajika sana 
kwenye utekelezaji wa miradi ya 
umeme kwa nchi za Afrika ili 
iweze kuleta tija kwa wananchi 
wake
 
Alisema ni wakati sasa kwa nchi 
za Afrika  kuchangamkia fursa za 
utekelezaji wa miradi ya nishati 
ambayo ni rafiki kwa mazingira 
ili kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi na kupunguza hewa 
ya ukaa na kuzitaka jumuiya za 
kimataifa kuunga mkono azimio 
hilo kwa vitendo.

Naibu Waziri wa Nishati 
Mhe. Judith Kapinga (Mb) 
ameongoza Menejimenti 

ya Wizara ya Nishati kuwasilisha 
taarifa utekelezaji wa bajeti ya Wiz-
ara kwa Mwaka 2024/2025 katika 
Kipindi Cha Julai hadi Desemba 
2024 katika Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na Madini.
 
Taarifa hiyo imewasilishwa kwa 

niaba yake na Mkurugenzi wa Sera 
na Mipango Wizara ya Nishati Pet-
ro Lyatu ambaye ameeleza kuwa 
Wizara ya Nishati  imetekeleza 
bajeti katika maeneo mbalimba-
li  ikiwa ni yale ya kipaumbele na 
kimkakati pamoja na kuendelea 
kutekeleza miradi ya uzalisha-
ji ,usafirishaji na usambazaji wa 
Umeme Ili kuufikisha gridi ya Tai-
fa katika mikoa iliyosalia.

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Judith Kapinga, akizungumza wakati wa 
kuwasilisha taarifa utekelezaji wa bajeti ya Wizara kwa Mwaka 2024/2025 katika 
Kipindi Cha Julai hadi Desemba 2024 katika Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini
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Amesema Wizara imeendelea 
kupeleka nishati Vijijini ikiwe-
mo kusambaza umeme katika vi-
tongoji Tanzania Bara pamoja na 
kutekeleza miradi ya kielelezo na 
kimkakati ya mafuta na gesi asilia 
ikiwa ni sambamba na mradi wa 
kuchakata na kusindika gesi asilia 
kuwa kimiminika.
 
Amesema Wizara ya Nishati in-
aendelea kuhakikisha kunaku-
wa na upatikanaji wa umeme wa 
uhakika na unaokidhi mahitaji 
ya kiuchumi na kijamii, ikiwa ni 
pamoja  na kuongeza uwezo wa 
mitambo ya kufua umeme iliyoun-
ganishwa katika mfumo wa Gridi 
ya Taifa na kuongezeka kufikia 
Megawati 3,091.71 mwezi Desem-
ba,2024.
 
Amesema ongezeko hilo limeto-
kana na kukamilika kwa miradi 
mbalimbali hususani Mradi wa 
Kuzalisha Umeme wa Maji wa Ju-
lius Nyerere ambapo hadi Desem-
ba 2024 mitambo mitano (5) kati 
ya tisa ilikuwa imekamilika na in-
azalisha umeme na kuingizwa ka-
tika Gridi ya Taifa.
 
Vile vile, Lyatu amebainisha kuwa 
Wizara imekamilisha Mkaka-
ti wa Matumizi Bora ya Nisha-
ti (2024/2025) mwezi Novemba 
2024 ambao ulizinduliwa Desem-
ba 3, 2024 wakati wa Kongamano 
la Kikanda katika Nchi za Afri-
ka Mashariki (EAC) na Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Afri-
ka (SADC) la Matumizi Bora ya 
Nishati, Mkakati ambao  pamoja 
na masuala mengine unalenga ku-
endelea kuhakikisha Watanzania 
kutumia Nishati kwa ufanisi Ili 
kupunguza gharama za Matumizi 
pamoja na kuendelea kuimarisha 
upatikanaji na Matumizi ya Nisha-
ti safi ya Kupikia.
 

Mwenyekiti wa Kamati  ya Kudu-
mu ya Bunge ya Nishati na Ma-
dini  Dk. David Mathayo David 
baada ya kupokea taarifa amesema 
kuwa  “Wizara Haina budi kuen-
delea  kuunga mkono Sera ya  Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania Dkt. Samia Suluhu Hassan 
juu ya Matumizi ya Nishati safi 
ya Kupikia kwa Watanzania,kwa 
kuendelea kufanya tafiti, kuhama-
sisha watumiaji, kutoa elimu na 
kuanzisha sheria ya kulinda miun-
dombinu mbalimbali ya nishati ya 
kupikia na kuhakikisha gesi kwa 
watumiaji inapatikana kila Kona 
ya Tanzania”.



Serikali kupitia Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) limesema 

kuwa uwezo wa mitambo ya 
kufua umeme iliyounganishwa 
katika mfumo wa Gridi ya Taifa 
hadi kufikia mwezi Desemba, 
mwakajana ni jumla ya Megawati 
3,091.71 ikilinganishwa na 
Megawati 2,842.96 zilizokuwepo 
mwezi septemba, 2024 ikiwa 
ni ongezeko la Megawati 
248.75 sawa na asilimia 8.75.
 
Kauli hiyo ilitolewa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Mhe. Judith 
Kapinga Januari 16, 2024 jijini 
Dodoma, wakati wa kujadili 
taarifa ya Wizara ya Nishati  

HABARI

kuhusu hali ya uzalishaji na 
usambazaji wa umeme nchini 
kwa kipindi cha kuanzia mwezi 
Septemba hadi desemba, 2024 kwa 
wajumbe wa kamati ya kudumu 
ya Bunge ya Nishati na Madini.
 
“Ongezeko hilo lilitokana na 
kuingia kwa Megawati 235 
kutoka katika Mradi wa JNHPP 
pamoja na mitambo ya Kigoma 
kuingia kwenye Gridi ya Taifa.” 
Smesema Mhe. Judith Kapinga
 
Ameeleza kuwa, Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
katika hatua nyingine limeendelea 
na ukarabati mitambo mbalimbali 
ya kuzalisha umeme ikiwemo 

UWEZO WA MITAMBO YA KUFUA 
UMEME WAFIKIA MEGAWATI 
3,091.71- MHE.KAPINGA

ile ya Kihansi, Kidatu pamoja na 
Ubungo ili kuwezesha Taifa kuwa 
na umeme wa uhakika muda wote.  
 
Aidha, Kapinga amesema 
kuwa hali ya miundombinu 
ya kusafirisha na kusambaza 
umeme nchini inaendelea kuwa 
nzuri jambo ambalo limechangia 
upatikanaji wa umeme wa uhakika 
kwa wateja   na miundombinu hiyo 
inayojumuisha njia za kusafirisha 
umeme zenye jumla ya urefu wa 
kilomita 8, 025.38 pamoja na 
njia za kusambaza umeme zenye 
urefu wa kilomita 197, 597.34.
 
Kupitia miundombinu hiyo, 
Shirika limeweza kuunganisha 
wateja wapya 109,918 ndani 
ya kipindi cha kuanzia mwezi 
Septemba, 2024 hadi mwezi 
Desemba, 2024. Ongezeko la 
wateja hao limewezesha jumla 
ya wateja waliounganishiwa 
umeme nchini kufikia 5, 225, 193.
 
Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini, Mhe. David 
Mathayo David ameipongeza 
Wizara kupitia Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
kwa kuendelea kuimarisha 
miumbombinu mbalimbali 
ya uzalishaji, usambazaji na 
usafirishaji wa umeme katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Wateja wapya 109,918 waunganishiwa na huduma ya umeme nchini

Kamati ya Bunge yaipongeza TANESCO kwa kuimarisha Miundombinu ya umeme

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Judith Kapinga, akizungumza wakati 
wa kujadili taarifa ya Wizara ya Nishati kuhusu hali ya uzalishaji 
na usambazaji wa umeme nchini kwa kipindi cha kuanzia mwezi 
Septemba hadi desemba, 2024 kwa wajumbe wa kamati ya kudumu 
ya Bunge ya Nishati na Madini.
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Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 

amefanya ziara katika Mji wa 
Serikali, Mtumba jijini Dodoma 
kukagua maendeleo ya ujenzi 
majengo ya Ofisi ya Waziri Mkuu 
Sera, Bunge na Uratibu pamoja na 
Wizara ya Nishati ambayo ujenzi 
wake umekamilika kwa asilimia 88.

 
Akizungumza baada ya kukagua 

na kupata maelezo ya wataalam 
na wasimamizi wa majengo 
hayo, Naibu Waziri Mkuu Biteko 
amewapongeza wakandarasi 
kwa hatua iliyofikiwa na 
kuagiza majengo yakamilishwe 
kabla ya mwezi Aprili, 2025.

 
“Serikali chini ya Rais Samia 

imefanya kazi kubwa, tayari imetoa 

HABARI

zaidi ya asilimia 90 ya malipo 
kwa wakandarasi kwa maana ya 
kwamba ni kiasi kikubwa zaidi ya 
ukamilifu wa jengo, Najua SUMA 
JKT mkifanya kazi kwa operesheni 
mnaweza kukamilisha ujenzi wa 
jengo hili hata kabla ya muda 
uliopangwa” amesema Dkt. Biteko

 
Msimamizi wa Ujenzi Jengo 

la Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, 
Bunge na Uratibu, kutoka 
SUMA JKT Kanali Mbaraka 
Magogo ameomba Serikali 
iwaongezee muda wa miezi mitatu 
kuanzia sasa ili kukamilisha 
ujenzi na majengo yatumike 
ifikapo mwezi Aprili, 2025.

 
Katika hatua nyingine, Naibu 

Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko 
ametembelea jengo la Wizara 
ya Nishati ambapo amemtaka 
mkandarasi ambaye ni Shirika 
la Nyumba la Taifa (NHC) 
kuharakisha ukamilishaji ujenzi wa 
jengo hilo na lianze kutumika kabla 
ya mwezi Aprili, mmwaka huu.

DKT. BITEKO AKAGUA UJENZI WA OFISI 
YA WAZIRI MKUU NA JENGO LA OFISI YA 
NISHATI MJI WA SERIKALI-MTUMBA

Aagiza ujenzi ukamilishwe haraka

Majengo yakamilika kwa asilimia 88

Wakandarasi waomba nyongeza  siku 90

 
Kwa upande wake, Naibu Waziri 

wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera 
Bunge na Uratibu, Mhe. Ummy 
Nderiananga amemshukuru 
Naibu Waziri Mkuu kwa 
maelekezo yake na kusema Ofisi 
itaendelea kusimamia kwa karibu 
ili kuhakikisha kwamba malengo 
yanafikiwa kama ilivyopangwa.

 
“Kwa niaba ya Waziri Nchi 

Mhe. Lukuvi (William Lukuvi) 
namshukuru Mheshimiwa 
Naibu Waziri Mkuu kwa ziara 
hii ambayo ni chagizo kwetu 
kuhakikisha kwamba ujenzi 
wa majengo haya unakamilika 
kwa wakati kama walivyoomba 
wakandarasi, kwa kuwa sisi ni 
waratibu inabidi tuwe mfano kwa 
wengine.” Amesema Mhe. Ummy.

 
Naye Katibu Mkuu Wizara ya 

Nishati, Mhandisi Felichesmi 
Mramba amemhakikishia Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati kuwa fedha kwa ajili ya 
ukamilishaji wa ujenzi wa Wizara 
hiyo ziko katika hatua nzuri na 
amekuwa akiwasiliana na HAZINA 
kwa ajili ya upatikanaji wake.

 
“Mheshimiwa Naibu Waziri 

Mkuu na Waziri wa Nishati, 
tuko katika hatua nzuri hata 
leo asubuhi nimezungumza na 
PST (Katibu Mkuu Wizara ya 
Fedha) na nimehakikishiwa 
kwamba fedha hizo zitapatikana,” 
amesema Katibu Mkuu Mramba.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto 
Biteko,akizungumza mara baada 
ya kukagua na kupata maelezo ya 
wataalam na wasimamizi wa majengo 
mbalimbali ya Wizara na kuagiza 
majengo hayo yakamilishwe kabla ya 
mwezi Aprili, 2025.



6 www.nishati.go.tz

HABARI

wa Nchi za Afrika utakaofanyika 
tarehe  27 na 28 Januari 2025 jijini 
Dar es Salaam.
“Rais, Mhe.Dkt.Samia Suluhu 
Hassan amefanya kazi kubwa sana 
ya kuitangaza Tanzania kimataifa, 
hii imepeleka taasisi za kimataifa, 
kampuni na wawekezaji kuona 
Tanzania kuwa ni sehemu sahihi 
ya kufanya biashara na uwekezaji 
na mfano halisi ni Benki ya 
Dunia na Benki ya Maendeleo 
Afrika kuichagua Tanzania 
kufanya mkutano huu mkubwa 
wa kimataifa utakahudhuriwa 

viongozi kitoka nchi 54 barani 
Afrika.” Amesema Dkt. Biteko
Ameongeza kuwa, sababu nyingine 
kubwa ya Tanzania kuchaguliwa 
kuwa mwenyeji wa Mkutano huo 
ni mafanikio yaliyofikiwa katika 
sekta ya nishati ikiwa ni pamoja na 
kupeleka umeme kwa wananchi 
suala linaloendana  na Ajenda 
ya mkutano huo ya kuharakisha 
kupeleka umeme kwa wananchi 
milioni 300 barani Afrika ifikapo 
2030 kati ya watu milioni 685 
ambao bado hawana umeme.

DIPLOMASIA YA RAIS SAMIA INAWALETA 
WAKUU WA NCHI AFRIKA KUSHIRIKI 
MKUTANO WA M300 -DKT. BITEKO

Imeelezwa kuwa Tanzania 
imechaguliwa kuwa mwenyeji 
wa Mkutano wa Nishati 

wa Wakuu wa Nchi za Afrika 
ujulikanao kama Mission 300 
kutokana na sababu mbalimbali 
ikiwemo diplomasia ya kiuchumi 
chini ya uongozi wa Rais, Mhe.
Dkt.Samia Suluhu Hassan

Hayo yamesemwa tarehe 10 
Januari 2025 na Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, Mhe.Dkt.
Doto Biteko wakati akizungumzia 
Mkutano wa Nishati wa Wakuu 

Asema mafanikio ya Sekta ya Nishati nayo yameibeba Tanzania Mkutano wa M300
Vijiji vyote Tanzania vyafikishiwa umeme
Ataja faida za Mkutano wa M300 nchini

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko akifanya 
mahojiano kupitia kipindi cha Jambo Tanzania kinachorushwa na Kituo 
cha Utangazaji TBC 1 Januari 10, 2024 (Picha na Ofisi ya Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati)
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“Taifa limepiga hatua kubwa katika 
Sekta ya Nishati, tunamshukuru 
Mhe. Rais kwa msukumo mkubwa 
anaotoa katika Sekta ya Nishati, 
taifa lina umeme wa kutosha 
na wa ziada, uzalishaji sasa 
umepanda kutoka megawati 1470 
hadi megawati takriban 3,077.” 
Amesema Dkt.Biteko

Amesema upatikanaji wa umeme 
barani Afrika kwa sehemu kubwa 
uko chini ya asilimia 50 lakini 
Tanzania imepiga hatua kubwa  na 
ipo kwenye asilimia zaidi ya 78.
 
Akiongeza kuhusu mafanikio 
ya Sekta ya Nishati, Dkt.Biteko 

Waziri wa Viwanda na Biashara, Dkt. Selemani  Jafo akiwa katika picha ya pamoja na Menejimenti ya 
Wizara ya Nishati, wakati akifunga Mkutano wa Kikanda wa Matumizi Bora ya Nishati uliofanyika Arusha 
Tarehe 4 na 5 Desemba, 2024.

amesema vijiji vyote 12,318 
Tanzania sasa vimesambaziwa 
umeme na tathmini iliyofanywa 
na Benki ya Dunia barani 
Afrika mwaka jana imeonesha 
kuwa Tanzania iliongoza kwa 
kusambazia wananchi umeme 
vijijini .

Dkt. Biteko ameeleza kuwa, baada 
ya umeme kufika kwenye vijiji 
vyote sasa kasi inaelekea kwenye 
vitongoji ambapo katika vitongoji 
64,000 nchini, vitongoji takriban 
36,000 vimepelekewa umeme.
Ametaja faida za mkutano wa 
M300 kwa Tanzania kuwa ni 
pamoja na kuongeza fursa za 

kupata fedha za kuendelea miradi 
mbalimbali, kuongeza fursa za 
uwekezaji, kupata uzoefu kutoka 
kwa waliofanikiwa zaidi kwenye 
sekta ya nishati na kuongeza 
heshima ya nchi kimataifa.

Ameongeza kuwa faida nyingine 
ni  kuharakisha upatikanaji 
umeme nchini ambapo kiasi cha 
wananchi watakaounganishiwa 
umeme kupitia M300 ni milioni 
8.3 ifikapo 2030 na hivyo kuifanya 
Tanzania kuunganisha wateja 
milioni 13.5 kufikia 2030 Kutoka 
milioni 5.2 ya sasa.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko (kulia) pamoja na Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Gerson Msigwa (kushoto) wakiingia katika 
Studio za TBC 1 kufanya mahojiano kuhusu Mkutano wa Nishati wa Wakuu wa Nchi za Afrika. 
(Picha na Ofisi ya Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati)
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HABARIPICHA MBALIMBALI ZA VIONGOZI 
WALIOSHIRIKI MKUTANO WA NISHATI 
WA NCHI ZA AFRIKA KATIKA KITUO CHA 
MIKUTANO CHA KIMATAIFA CHA JULIUS 
NYERERE (JNICC)
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